Điều kiện sa thải người lao động

Hotline
02193.868.114

   

Thứ 5, Ngày 20/06/2019
Đăng kí |

Điều kiện sa thải người lao động


Share to google_plusone Share to Twitter


 

Cty tôi xảy ra đình công đòi tăng lương do quá khích một số công nhân đã đập phá làm hỏng một dây chuyền sản xuất và một số nguyên vật liệu trị giá 100 triệu đồng. 

Giám đốc Cty ra quyết định sa thải số công nhân đã có hành vi đập phá trên và yêu cầu họ bồi thường toàn bộ thiệt hại gây ra. Những người lao động bị sa thải yêu cầu toà án có thẩm quyền giải quyết. Xin hỏi báo Lao Động:

1. Quyết định sa thải của Cty là đúng hay sai?

2. Toà án nào có thẩm quyền giải quyết vụ việc trên?

Thuyduongk….43@gmail.com

Trả lời:

Về quyết định sa thải người lao động

Hình thức xử lý kỷ luật sa thải chỉ được áp dụng khi có đủ căn cứ quy định tại Điều 126 Bộ luật LĐ 2012, bao gồm: Người lao động (NLĐ) có hành vi gây thiệt hại nghiêm trọng hoặc đe doạ gây thiệt hại đặc biệt nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của người sử dụng lao động (NSDLĐ). 

Trong trường hợp này, NLĐ đã có hành vi xâm hại nghiêm trọng đến tài sản và lợi ích của NSDLĐ. Đây cũng là hành vi bị nghiêm cấm theo khoản 2 Điều 219 BLLĐ 2012: Nghiêm cấm hành vi dùng bạo lực, hủy hoại máy móc, thiết bị, tài sản của NSDLĐ.

Hình thức kỷ luật sa thải phải được áp dụng theo đúng trình tự thủ tục theo điều 123, 124 BLLĐ 2012.

Như vậy, nếu NSDLĐ tuân thủ đúng quy định về căn cứ sa thải nêu trên và hành vi vi phạm có quy định trong nội quy lao động của Cty và trình tự, thủ tục xử lý kỷ luật theo đúng Bộ luật LĐ thì quyết định sa thải của NSDLĐ là đúng quy định.

Về tòa án có thẩm quyền giải quyết

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 35 Bộ luật Tố tụng dân sự sửa đổi năm 2011, tòa án nơi bị đơn đặt trụ sở có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về lao động. Những vụ việc mà không có đương sự hoặc tài sản ở nước ngoài hoặc không cần phải ủy thác tư pháp cho cơ quan đại diện nước Cộng hòa Xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài, cho tòa án nước ngoài thì do TAND cấp huyện giải quyết.
Theo Báo Lao Động

Ý kiến bạn đọc

code
Các bài đã đăng

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?

01:52 | 31/05/2019

Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, trong khoảng thời gian từ ngày 1/2 đến 5/5/2019 tôi có được nhận trợ cấp thất nghiệp hay không và nếu có thì tôi được nhận mấy tháng trợ cấp thất nghiệp?

Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?

Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?

01:49 | 31/05/2019

Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm việc làm và nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hay cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ gửi tiền cho tôi?

Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?

Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?

01:48 | 31/05/2019

Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay được không?

Có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kỳ địa phương nào

Có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kỳ địa phương nào

03:43 | 16/05/2019

Em làm việc và sống ở Nha Trang nhưng bây giờ chuyển về sống ở TP. Hồ Chí Minh, vậy em có thể đem sổ bảo hiểm xã hội và quyết định thôi việc của em về TP. Hồ Chí Minh làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp được không?

Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

03:42 | 16/05/2019

Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Nhạc, Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 quy định các đối tượng là thủ trưởng đơn vị sự nghiệp công lập không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp, nhưng đến nay toàn bộ hiệu trưởng các trường công lập trên địa bàn huyện nơi ông Nhạc cư trú vẫn phải đóng bảo hiểm này. Ông Nhạc muốn được biết, hiệu trưởng các trường công lập trên địa bàn huyện có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Nếu không thì có được truy lĩnh lại số tiền bảo hiểm thất nghiệp đã đóng hay không?

Thủ tục hành chính BHTN

Hỏi đáp

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?
Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, ...
Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?
Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm...
Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?
Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi...
Có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kỳ địa phương nào
Em làm việc và sống ở Nha Trang nhưng bây giờ chuyển về sống ở TP. Hồ Chí Minh, vậy em có thể đem sổ bảo hiểm xã hội và quyết định thôi việc của em về TP. Hồ Chí Minh làm thủ tục hưởng trợ cấp thất...
Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?
Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Nhạc, Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 quy định các đối tượng là thủ trưởng đơn vị sự nghiệp công lập không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp, nhưng đến nay t...

Hỗ trợ

Đường dây hỗ trợ đăng ký qua mạng, dịch vụ thông tin:

HOTLINE TƯ VẤN
02193.868.114

Nhà tuyển dụng hàng đầu

Ứng viên tiêu biểu

Lý Văn Khương

Lý Văn Khương

Xin làm lao động phổ thông
Nguyễn Ngọc Duy

Nguyễn Ngọc Duy

Xin việc làm lái xe bằng C
Nguyen Van Thiet

Nguyen Van Thiet

Kỹ thuật điện
Pó Anh Đông

Pó Anh Đông

Lao động phổ thông
Hoàng Văn Soan

Hoàng Văn Soan

Lao động phổ thông
Trương Minh Hải

Trương Minh Hải

Giao thông cầu đường

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM TỈNH HÀ GIANG