Trường hợp nào được trả lương khi phải ngừng việc?

Hotline
02193.868.114

   

Thứ 4, Ngày 19/06/2019
Đăng kí |

Trường hợp nào được trả lương khi phải ngừng việc?


Share to google_plusone Share to Twitter


Ông Trần Văn Minh làm việc tại Công ty CP Fafim TP. Hồ Chí Minh theo hình thức hợp đồng không xác định thời hạn. Nay bộ phận ông làm việc ngừng hoạt động, Công ty không bố trí công việc cho ông và thỏa thuận để ông hưởng 70% mức lương chính.

Ông Minh hỏi, như vậy có đúng không? Công ty không thực hiện theo Nghị định số 103/2014/NĐ-CP về mức lương tối thiểu vùng với lý do, lương của cán bộ, công nhân viên đã cao hơn mức lương tối thiểu vùng nên không điều chỉnh tăng lương thì có đúng quy định không?

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời ông Minh như sau:

Theo quy định tại Điều 98 của Bộ luật Lao động thì trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương.

Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Đối chiếu với trường hợp ông Trần Văn Minh, công ty không bố trí công việc cho ông thì đề nghị ông căn cứ quy định nêu trên để kiến nghị công ty thực hiện trả tiền lương theo đúng quy định.

Theo Chinhphu.vn

Ý kiến bạn đọc

code
Các bài đã đăng

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?

01:52 | 31/05/2019

Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, trong khoảng thời gian từ ngày 1/2 đến 5/5/2019 tôi có được nhận trợ cấp thất nghiệp hay không và nếu có thì tôi được nhận mấy tháng trợ cấp thất nghiệp?

Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?

Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?

01:49 | 31/05/2019

Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm việc làm và nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hay cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ gửi tiền cho tôi?

Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?

Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?

01:48 | 31/05/2019

Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay được không?

Có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kỳ địa phương nào

Có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kỳ địa phương nào

03:43 | 16/05/2019

Em làm việc và sống ở Nha Trang nhưng bây giờ chuyển về sống ở TP. Hồ Chí Minh, vậy em có thể đem sổ bảo hiểm xã hội và quyết định thôi việc của em về TP. Hồ Chí Minh làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp được không?

Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

03:42 | 16/05/2019

Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Nhạc, Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 quy định các đối tượng là thủ trưởng đơn vị sự nghiệp công lập không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp, nhưng đến nay toàn bộ hiệu trưởng các trường công lập trên địa bàn huyện nơi ông Nhạc cư trú vẫn phải đóng bảo hiểm này. Ông Nhạc muốn được biết, hiệu trưởng các trường công lập trên địa bàn huyện có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Nếu không thì có được truy lĩnh lại số tiền bảo hiểm thất nghiệp đã đóng hay không?

Thủ tục hành chính BHTN

Hỏi đáp

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?
Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, ...
Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?
Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm...
Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?
Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi...
Có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kỳ địa phương nào
Em làm việc và sống ở Nha Trang nhưng bây giờ chuyển về sống ở TP. Hồ Chí Minh, vậy em có thể đem sổ bảo hiểm xã hội và quyết định thôi việc của em về TP. Hồ Chí Minh làm thủ tục hưởng trợ cấp thất...
Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?
Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Nhạc, Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 quy định các đối tượng là thủ trưởng đơn vị sự nghiệp công lập không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp, nhưng đến nay t...

Hỗ trợ

Đường dây hỗ trợ đăng ký qua mạng, dịch vụ thông tin:

HOTLINE TƯ VẤN
02193.868.114

Nhà tuyển dụng hàng đầu

Ứng viên tiêu biểu

Lý Văn Khương

Lý Văn Khương

Xin làm lao động phổ thông
Nguyễn Ngọc Duy

Nguyễn Ngọc Duy

Xin việc làm lái xe bằng C
Nguyen Van Thiet

Nguyen Van Thiet

Kỹ thuật điện
Pó Anh Đông

Pó Anh Đông

Lao động phổ thông
Hoàng Văn Soan

Hoàng Văn Soan

Lao động phổ thông
Trương Minh Hải

Trương Minh Hải

Giao thông cầu đường

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM TỈNH HÀ GIANG