Thanh toán trợ cấp ốm đau theo số ngày thực nghỉ

Hotline
02193.868.114

   

Thứ 4, Ngày 23/01/2019
Đăng kí |

Thanh toán trợ cấp ốm đau theo số ngày thực nghỉ


Share to google_plusone Share to Twitter


Điều kiện hưởng chế độ ốm đau với người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.
 Ông Ngô Thái Khởi (tỉnh Bình Thuận) đi khám bệnh và được bác sĩ cho nghỉ 5 ngày từ 1/10/2018 đến 5/10/2018 trên giấy chứng nhận nghỉ hưởng BHXH, tuy nhiên từ ngày 1/10/2018 đến ngày 3/10/2018 ông vẫn đi làm và được trả lương. Ngày 4/10/2018 và ngày 5/10/2018 ông Khởi lại ốm không đi làm được nên nghỉ tại nhà.

Ông Khởi hỏi, ông có được thanh toán BHXH ngày 4/10/2018 và ngày 5/10/2018 không? Ông có được đóng BHXH đầy đủ không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 25 Luật BHXH năm 2014, điều kiện hưởng chế độ ốm đau với người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Đối chiếu quy định trên, trường hợp của ông được bác sĩ chỉ định cho nghỉ việc 5 ngày (từ mồng 1 đến mồng 5/10/2018) để điều trị ngoại trú (giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH) nhưng thực tế ông chỉ nghỉ việc 2 ngày (ngày mồng 4 và ngày mồng 5/10/2018) để điều trị bệnh, do đó ông được thanh toán trợ cấp ốm đau theo số ngày thực nghỉ là 2 ngày.

                                                                                                                     Nguồn: Chinhphu.vn

Các bài đã đăng

Chính sách về hưu trước tuổi khi tinh giản biên chế

Chính sách về hưu trước tuổi khi tinh giản biên chế

09:31 | 02/01/2019

Ông Nguyễn Bá Quyết công tác tại Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh Tây Ninh, sinh ngày 25/5/1960, vào ngành Ngân hàng nhà nước từ năm 1983 đến nay. Ông Quyết hỏi, ông xin nghỉ hưu trước tuổi theo chính sách tinh giản biên chế thì được hưởng những quyền lợi gì?

Lao động ngoài 60 tuổi có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Lao động ngoài 60 tuổi có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

03:17 | 25/12/2018

Hỏi: Công ty của tôi có một số lao động đã ngoài 60 tuổi nhưng đóng bảo hiểm xã hội chưa đến 10 năm. Tôi xin hỏi, nếu những lao động này vẫn tiếp tục làm việc thì công ty chỉ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế và không đóng bảo hiểm thất nghiệp có được không?

Viên chức thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp

Viên chức thuộc đối tượng phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp

08:38 | 12/12/2018

(Chinhphu.vn) - Trước năm 2002, ông Lê Văn Tiên (tỉnh Quảng Nam) là kế toán của Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Hiệp Đức, được cử đi học lớp quản lý nhà nước 3 tháng tập trung. Năm 2003, ông được chuyển sang ngạch chuyên viên 01003, hệ số lương 4,98 và tiếp tục làm việc tại Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện.

Nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần: món lợi trước mắt, gánh nặng lâu dài

Nhận tiền bảo hiểm xã hội một lần: món lợi trước mắt, gánh nặng lâu dài

02:20 | 06/12/2018

Thay vì bảo lưu thời gian đóng Bảo hiểm xã hội (BHXH) để đợi hưởng lương hưu, thời gian gần đây nhiều người lao động có tâm lý muốn nhận tiền BHXH một lần. Việc này được lợi trước mắt nhưng thiệt về lâu dài và vô hình trung tạo gánh nặng cho xã hội.

Thẻ BHYT: Những điều quan trọng không thể không biết!

Thẻ BHYT: Những điều quan trọng không thể không biết!

02:16 | 06/12/2018

Thẻ bảo hiểm y tế vô cùng quen thuộc với hầu hết mọi người. Thế nhưng sử dụng tấm thẻ này như thế nào thì không phải ai cũng biết.

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM TỈNH HÀ GIANG