Có việc vẫn nhận trợ cấp thất nghiệp, xử lý thế nào?

Hotline
02193.868.114

   

Thứ 6, Ngày 19/04/2019
Đăng kí |

Có việc vẫn nhận trợ cấp thất nghiệp, xử lý thế nào?


Share to google_plusone Share to Twitter


Em gái của ông Nguyễn Mạnh Hùng (Hà Nội) nghỉ việc tháng 4, 5, 6/2017, sau đó làm hồ sơ xin trợ cấp thất nghiệp và đã lĩnh trợ cấp các tháng 7, 8, 9/2017. Tuy nhiên, từ tháng 7/2017 em gái ông tìm đã được việc làm mới nhưng không thông báo cho trung tâm dịch vụ việc làm.
 Đến nay, trung tâm dịch vụ việc làm gửi thông báo và yêu cầu hoàn trả tiền trợ cấp thất nghiệp đã đóng và tiền phạt.

Ông Hùng hỏi, trường hợp em gái ông hoàn trả tiền trợ cấp thất nghiệp và nộp phạt thì có được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) trước đó không? Trường hợp không hoàn trả tiền trợ cấp thất nghiệp và nộp phạt thì sẽ bị xử lý ra sao? Có ảnh hưởng gì đến chế độ BHXH đang đóng hay không?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ quy định tại Khoản 3, Khoản 4, Điều 53, Điều 54 Luật Việc làm; Khoản 2, Khoản 6, Điều 27 Nghị định 88/2015/NĐ-CP ngày 7/10/2015 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 95/2013/NĐ-CP; Khoản 2, Khoản 5 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP thì trong thời hạn 3 ngày kể từ ngày có việc làm, người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Việc người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm khi đã tìm được việc làm là hành vi vi phạm pháp luật về BHTN. Theo đó, ngoài việc buộc nộp lại cho tổ chức BHXH số tiền trợ cấp thất nghiệp đã nhận thì người lao động còn bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

Sau khi hoàn trả tiền và chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, thì người lao động được bảo lưu thời gian đóng BHTN, được tính bằng tổng thời gian đóng BHTN trừ đi thời gian đóng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp, theo nguyên tắc mỗi tháng đã hưởng trợ cấp thất nghiệp tương ứng 12 tháng đã đóng BHTN.

Trường hợp người lao động cố tình vi phạm, không chấp hành quy định của pháp luật, không hoàn trả tiền trợ cấp thất nghiệp hưởng sai, không thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì cơ quan BHXH sẽ chuyển hồ sơ sang cơ quan có thẩm quyền để xử lý, giải quyết theo đúng quy định của pháp luật.

Theo Chinhphu.vn
Nguôn: dantri.cm

Các bài đã đăng

Mức đóng, mức hưởng BHYT hộ gia đình năm 2019 ra sao?

Mức đóng, mức hưởng BHYT hộ gia đình năm 2019 ra sao?

08:11 | 06/03/2019

Theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP, mức đóng BHYT của các thành viên thuộc hộ gia đình sẽ từ 25.020 đồng/người/tháng tới 62.550 đồng/người/tháng. Từ ngày 1/7/2019, mức đóng sẽ tăng thêm khoảng từ 1.000 tới 5.000 đồng/tháng.

Năm 2018: Cần rà soát, đánh giá lại việc thực hiện chính sách BHTN

Năm 2018: Cần rà soát, đánh giá lại việc thực hiện chính sách BHTN

10:52 | 18/02/2019

Đổi mới và nâng cao chất lượng hoạt động của hệ thống dịch vụ việc làm, rà soát đánh giá lại việc thực hiện chính sách bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) là những vấn đề được Thứ trưởng Bộ LĐ-TB&XH Doãn Mậu Diệp nhấn mạnh khi trao đổi với phóng viên báo Dân sinh về việc thực hiện chính sách việc làm trong năm 2019…

Tự thôi việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Tự thôi việc có được hưởng trợ cấp thất nghiệp?

10:47 | 18/02/2019

Bà Trần Lê Tú Trinh là nhân viên kế toán tại một trường tiểu học trong huyện Trà Cú, tỉnh Trà Vinh. Ngày 31/10/2018, bà Trinh gửi đơn xin thôi việc lên Ban Giám hiệu và thôi việc ngày 1/1/2019.

Chính sách về hưu trước tuổi khi tinh giản biên chế

Chính sách về hưu trước tuổi khi tinh giản biên chế

09:31 | 02/01/2019

Ông Nguyễn Bá Quyết công tác tại Ngân hàng Nhà nước chi nhánh tỉnh Tây Ninh, sinh ngày 25/5/1960, vào ngành Ngân hàng nhà nước từ năm 1983 đến nay. Ông Quyết hỏi, ông xin nghỉ hưu trước tuổi theo chính sách tinh giản biên chế thì được hưởng những quyền lợi gì?

Lao động ngoài 60 tuổi có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

Lao động ngoài 60 tuổi có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp?

03:17 | 25/12/2018

Hỏi: Công ty của tôi có một số lao động đã ngoài 60 tuổi nhưng đóng bảo hiểm xã hội chưa đến 10 năm. Tôi xin hỏi, nếu những lao động này vẫn tiếp tục làm việc thì công ty chỉ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế và không đóng bảo hiểm thất nghiệp có được không?

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM TỈNH HÀ GIANG