Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?

Hotline
02193.868.114

   

Thứ 4, Ngày 23/10/2019
Đăng kí |

Thủ trưởng đợn vị sự nghiệp công lập có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không?


Share to google_plusone Share to Twitter


Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Nhạc, Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 quy định các đối tượng là thủ trưởng đơn vị sự nghiệp công lập không phải đóng bảo hiểm thất nghiệp, nhưng đến nay toàn bộ hiệu trưởng các trường công lập trên địa bàn huyện nơi ông Nhạc cư trú vẫn phải đóng bảo hiểm này. Ông Nhạc muốn được biết, hiệu trưởng các trường công lập trên địa bàn huyện có phải đóng bảo hiểm thất nghiệp không? Nếu không thì có được truy lĩnh lại số tiền bảo hiểm thất nghiệp đã đóng hay không?
 Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời:

Theo quy định tại Điều 43 Luật việc làm thì người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau: Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn; hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn; hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Theo quy định tại Khoản 4, Khoản 5 Điều 11 Nghị định 06/2010/NĐ-CP ngày 25/1/2010 quy định những người là công chức thì người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập được ngân sách nhà nước cấp kinh phí hoạt động thuộc huyện ủy, quận ủy, thị ủy, thành ủy thuộc tỉnh ủy; cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện là công chức; người giữ các vị trí việc làm gắn với nhiệm vụ quản lý nhà nước trong đơn vị sự nghiệp công lập được giao thực hiện nhiệm vụ quản lý nhà nước là công chức.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 59 Luật Việc làm ngày 16/11/2013 thì tổ chức bảo hiểm xã hộithực hiện việc thu, chi, quản lý và sử dụng Qũy bảo hiểm thất nghiệp.

 Như vậy, hiệu trưởng các trường công lập trên địa bàn huyện nếu được coi là công chức thì không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo các quy định nêu trên. Việc thu số tiền đã đóng bảo hiểm thất nghiệp được thực hiện theo hướng dẫn của Bảo hiểm xã hội Việt Nam.

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH)
Nguồn: baodansinh.v

Ý kiến bạn đọc

code
Các bài đã đăng

Chuyển hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác thế nào?

Chuyển hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác thế nào?

04:06 | 27/08/2019

Bà Lê Thị Hải nộp sổ BHXH ở huyện Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam để nhận trợ cấp thất nghiệp. Nay bà đã chuyển về tỉnh Thừa Thiên Huế sinh sống, vậy bà có được rút sổ BHXH về BHXH Thừa Thiên Huế nộp không?

Vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc dưới 3 tháng?

Vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc dưới 3 tháng?

09:14 | 04/07/2019

Trợ cấp thất nghiệp chia sẻ nhiều khó khăn cho người lao động khi không có việc làm. Với những người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm, dù công việc chỉ vài ba tháng liệu có còn được hưởng?

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?

01:52 | 31/05/2019

Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, trong khoảng thời gian từ ngày 1/2 đến 5/5/2019 tôi có được nhận trợ cấp thất nghiệp hay không và nếu có thì tôi được nhận mấy tháng trợ cấp thất nghiệp?

Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?

Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?

01:49 | 31/05/2019

Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm việc làm và nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hay cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ gửi tiền cho tôi?

Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?

Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?

01:48 | 31/05/2019

Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay được không?

Thủ tục hành chính BHTN

Hỏi đáp

Chuyển hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác thế nào?
Bà Lê Thị Hải nộp sổ BHXH ở huyện Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam để nhận trợ cấp thất nghiệp. Nay bà đã chuyển về tỉnh Thừa Thiên Huế sinh sống, vậy bà có được rút sổ BHXH về BHXH Thừa Thiên Huế nộp không?
Vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc dưới 3 tháng?
Trợ cấp thất nghiệp chia sẻ nhiều khó khăn cho người lao động khi không có việc làm. Với những người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm, dù công việc chỉ vài ba tháng liệu có còn được hư...
Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?
Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, ...
Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?
Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm...
Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?
Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi...

Hỗ trợ

Đường dây hỗ trợ đăng ký qua mạng, dịch vụ thông tin:

HOTLINE TƯ VẤN
02193.868.114

Nhà tuyển dụng hàng đầu

Ứng viên tiêu biểu

Lý Văn Khương

Lý Văn Khương

Xin làm lao động phổ thông
Nguyễn Ngọc Duy

Nguyễn Ngọc Duy

Xin việc làm lái xe bằng C
Nguyen Van Thiet

Nguyen Van Thiet

Kỹ thuật điện
Pó Anh Đông

Pó Anh Đông

Lao động phổ thông
Hoàng Văn Soan

Hoàng Văn Soan

Lao động phổ thông
Trương Minh Hải

Trương Minh Hải

Giao thông cầu đường

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM TỈNH HÀ GIANG