Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?

Hotline
02193.868.114

   

Thứ 4, Ngày 11/12/2019
Đăng kí |

Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?


Share to google_plusone Share to Twitter


Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm việc làm và nhận tiền trợ cấp thất nghiệp hay cơ quan bảo hiểm xã hội sẽ gửi tiền cho tôi?
 Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH) trả lời:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 22 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 của Chính Phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về bảo hiểm thất nghiệp: Người lao động đã hưởng ít nhất 01 tháng trợ cấp thất nghiệp theo quy định mà có nhu cầu chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp đến tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác thì phải làm đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu số 10 ban hành kèm theo Thông tư số 28/2015/TT-BLĐTBXH ngày 31/8/2015 của Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH và gửi Trung tâm Dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Như vậy, bạn có thể đến Trung tâm Dịch vụ việc làm Bắc Ninh để làm đề nghị chuyển nơi hưởng trợ cấp thất nghiệp về Trung tâm Dịch vụ việc làm Hải Dương cho thuận tiện trong việc nhận trợ cấp thất nghiệp và thông báo về việc tìm kiếm việc làm hàng tháng.

Cục Việc làm (Bộ LĐ-TB&XH)
Nguồn: baodansinh.vn

Ý kiến bạn đọc

code
Các bài đã đăng

Chuyển hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác thế nào?

Chuyển hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác thế nào?

04:06 | 27/08/2019

Bà Lê Thị Hải nộp sổ BHXH ở huyện Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam để nhận trợ cấp thất nghiệp. Nay bà đã chuyển về tỉnh Thừa Thiên Huế sinh sống, vậy bà có được rút sổ BHXH về BHXH Thừa Thiên Huế nộp không?

Vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc dưới 3 tháng?

Vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc dưới 3 tháng?

09:14 | 04/07/2019

Trợ cấp thất nghiệp chia sẻ nhiều khó khăn cho người lao động khi không có việc làm. Với những người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm, dù công việc chỉ vài ba tháng liệu có còn được hưởng?

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?

Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?

01:52 | 31/05/2019

Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, trong khoảng thời gian từ ngày 1/2 đến 5/5/2019 tôi có được nhận trợ cấp thất nghiệp hay không và nếu có thì tôi được nhận mấy tháng trợ cấp thất nghiệp?

Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?

Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?

01:48 | 31/05/2019

Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay được không?

Có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kỳ địa phương nào

Có thể nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp ở bất kỳ địa phương nào

03:43 | 16/05/2019

Em làm việc và sống ở Nha Trang nhưng bây giờ chuyển về sống ở TP. Hồ Chí Minh, vậy em có thể đem sổ bảo hiểm xã hội và quyết định thôi việc của em về TP. Hồ Chí Minh làm thủ tục hưởng trợ cấp thất nghiệp được không?

Thủ tục hành chính BHTN

Hỏi đáp

Chuyển hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác thế nào?
Bà Lê Thị Hải nộp sổ BHXH ở huyện Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam để nhận trợ cấp thất nghiệp. Nay bà đã chuyển về tỉnh Thừa Thiên Huế sinh sống, vậy bà có được rút sổ BHXH về BHXH Thừa Thiên Huế nộp không?
Vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc dưới 3 tháng?
Trợ cấp thất nghiệp chia sẻ nhiều khó khăn cho người lao động khi không có việc làm. Với những người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm, dù công việc chỉ vài ba tháng liệu có còn được hư...
Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?
Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, ...
Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?
Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm...
Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?
Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi...

Hỗ trợ

Đường dây hỗ trợ đăng ký qua mạng, dịch vụ thông tin:

HOTLINE TƯ VẤN
02193.868.114

Nhà tuyển dụng hàng đầu

Ứng viên tiêu biểu

Lý Văn Khương

Lý Văn Khương

Xin làm lao động phổ thông
Nguyễn Ngọc Duy

Nguyễn Ngọc Duy

Xin việc làm lái xe bằng C
Nguyen Van Thiet

Nguyen Van Thiet

Kỹ thuật điện
Pó Anh Đông

Pó Anh Đông

Lao động phổ thông
Hoàng Văn Soan

Hoàng Văn Soan

Lao động phổ thông
Trương Minh Hải

Trương Minh Hải

Giao thông cầu đường

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM TỈNH HÀ GIANG