Nghỉ việc sau khi nghỉ không lương có được trợ cấp thất nghiệp?

Hotline
02193.868.114

   

Thứ 5, Ngày 28/05/2020
Đăng kí |

Nghỉ việc sau khi nghỉ không lương có được trợ cấp thất nghiệp?


Share to google_plusone Share to Twitter


Bà Nguyễn Thị Hoàng Oanh (TP. Đà Nẵng) hỏi, tôi nghỉ việc sau khi nghỉ không lương 7 tháng thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội TP. Đà Nẵng trả lời như sau:

Tại Điều 49 Luật Việc làm số 38/2013/QH13 quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau: Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau:
- Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp: Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật; Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng.

- Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này.

- Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại khoản 1 Điều 46 của Luật này.

- Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN trừ các trường hợp sau: Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an; Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên; Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc; Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù; Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng; Chết.

Điều 12 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Việc làm về BHTN quy định: Thời điểm đóng BHTN của người sử dụng lao động và người lao động là thời điểm đóng BHXH bắt buộc. Người lao động đang đóng BHTN là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng BHTN và được tổ chức BHXH xác nhận. Tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:

Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp BHXH;

Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã giao kết theo quy định của pháp luật không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị.

Tháng đóng BHTN của người lao động được tính nếu người sử dụng lao động và người lao động đã thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc và đã đóng BHTN.

Trường hợp của bà Thu, bà nghỉ việc sau khi nghỉ không lương 7 tháng, có nghĩa là tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc bà không đóng BHTN, căn cứ các quy định nêu trên bà không được hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo Chinhphu.vn
Nguồn: dantri.com.vn 

Ý kiến bạn đọc

code
Các bài đã đăng

Lưu ý gì khi ký hợp đồng với người đã có việc làm ở nơi khác?

Lưu ý gì khi ký hợp đồng với người đã có việc làm ở nơi khác?

08:09 | 26/05/2020

Do nhu cầu cũng như đặc thù công việc, người lao động có thể cùng lúc làm việc cho nhiều người sử dụng lao động khác nhau. Vậy doanh nghiệp cần lưu ý gì khi thực hiện trách nhiệm đối với những lao động này?

Quá tải người lao động mất việc đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp

Quá tải người lao động mất việc đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp

07:56 | 18/05/2020

Do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19, người lao động mất việc làm đến đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp tăng đột biến dẫn đến tình trạng quá tải.

Chính sách Bảo hiểm thất nghiệp - Điểm tựa cho người lao động

Chính sách Bảo hiểm thất nghiệp - Điểm tựa cho người lao động

03:50 | 11/05/2020

Từ đầu năm 2020 đến nay do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19, đã có nhiều doanh nghiệp, cơ sở sản xuất kinh doanh gặp khó khăn phải cắt giảm lao động. Một bộ phận người lao động mất việc làm, không có thu nhập thì chính sách bảo hiểm thất nghiệp đã thực sự là điểm tựa, giúp người lao động có thêm thu nhập. Tính trung bình mỗi người lao động được hưởng 4,5 tháng, với mức hưởng 3 triệu đồng/người/tháng; trong lúc khó khăn thì đây là khoản thu cơ bản đủ trang trải sinh hoạt do bảo hiểm thất nghiệp mang lại cho người lao động. Cùng với việc hỗ trợ kinh phí người lao động còn được hỗ trợ học nghề, tìm kiếm việc làm sớm quay trở lại thị trường lao động.

Sẽ phạt doanh nghiệp không xác nhận bảo hiểm thất nghiệp cho NLĐ

Sẽ phạt doanh nghiệp không xác nhận bảo hiểm thất nghiệp cho NLĐ

08:37 | 11/05/2020

Việc xác nhận thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) sẽ quyết định phần lớn việc hưởng trợ cấp thất nghiệp của người lao động (NLĐ).

Có việc khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trả lại tiền?

Có việc khi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trả lại tiền?

07:42 | 07/05/2020

Trong thời gian không có việc làm, trợ cấp thất nghiệp giúp người lao động có thêm khoản thu nhập trang trải cuộc sống thường ngày. Tuy nhiên, không ít người lại lạm dụng chế độ này kể cả khi đã có việc.

Thủ tục hành chính BHTN

Hỏi đáp

Chuyển hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác thế nào?
Bà Lê Thị Hải nộp sổ BHXH ở huyện Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam để nhận trợ cấp thất nghiệp. Nay bà đã chuyển về tỉnh Thừa Thiên Huế sinh sống, vậy bà có được rút sổ BHXH về BHXH Thừa Thiên Huế nộp không?
Vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc dưới 3 tháng?
Trợ cấp thất nghiệp chia sẻ nhiều khó khăn cho người lao động khi không có việc làm. Với những người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm, dù công việc chỉ vài ba tháng liệu có còn được hư...
Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?
Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, ...
Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?
Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm...
Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?
Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi...

Hỗ trợ

Đường dây hỗ trợ đăng ký qua mạng, dịch vụ thông tin:

HOTLINE TƯ VẤN
02193.868.114

Nhà tuyển dụng hàng đầu

Ứng viên tiêu biểu

Lý Văn Khương

Lý Văn Khương

Xin làm lao động phổ thông
Nguyễn Ngọc Duy

Nguyễn Ngọc Duy

Xin việc làm lái xe bằng C
Nguyen Van Thiet

Nguyen Van Thiet

Kỹ thuật điện
Pó Anh Đông

Pó Anh Đông

Lao động phổ thông
Hoàng Văn Soan

Hoàng Văn Soan

Lao động phổ thông
Trương Minh Hải

Trương Minh Hải

Giao thông cầu đường

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM TỈNH HÀ GIANG