Nghỉ không lương trước khi nghỉ việc không được trợ cấp thất nghiệp

Hotline
02193.868.114

   

Thứ 3, Ngày 11/08/2020
Đăng kí |

Nghỉ không lương trước khi nghỉ việc không được trợ cấp thất nghiệp


Share to google_plusone Share to Twitter


Bà Thúy Hồng (TPHCM) nghỉ không lương tháng 5/2020, tháng 6/2020 thì xin nghỉ việc. Ngày 1/7/2020, bà nhận sổ BHXH và đi đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) nhưng không được nhận. Bà Hồng hỏi, tại sao bà không được hưởng BHTN?
 Về vấn đề này, BHXH TP. Hồ Chí Minh trả lời như sau:

Điều 49 Luật Việc làm quy định điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp như sau:

“Người lao động quy định tại Khoản 1 Điều 43 của Luật này đang đóng BHTN được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

1. Chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

a) Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

b) Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

2. Đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng BHTN từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 43 của Luật này;

3. Đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 của Luật này;

4. Chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng BHTN, trừ các trường hợp sau đây:

a) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

b) Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

c) Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

d) Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

đ) Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

e) Chết.

Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP ngày 12/3/2015 quy định:

“Người lao động đang đóng BHTN là người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã đóng BHTN và được tổ chức BHXH xác nhận. Tháng liền kề bao gồm cả thời gian sau:

a) Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc nghỉ việc hưởng chế độ thai sản hoặc ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị mà hưởng trợ cấp BHXH;

b) Người lao động có tháng liền kề trước thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã giao kết theo quy định của pháp luật không hưởng tiền lương tháng tại đơn vị”.

Trường hợp của bà Hồng do có tháng liền kề tháng nghỉ việc (tháng 5/2020) nghỉ không lương nên không đủ điều kiện hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Theo Chinhphu.vn
Nguồn: dantri.com.vn

Ý kiến bạn đọc

code
Các bài đã đăng

Người lao động đang ở vùng cách ly có thể nộp hồ sơ BHTN qua bưu điện

Người lao động đang ở vùng cách ly có thể nộp hồ sơ BHTN qua bưu điện

07:58 | 11/08/2020

Trước tình hình dịch bệnh Covid-19 diễn biến phức tạp, Trung tâm dịch vụ việc làm tỉnh Thanh Hóa đã có hướng dẫn đối với người lao động khi có nhu cầu đăng ký thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

Tỷ lệ đóng BHXH bắt buộc, BHTN, BHYT từ ngày 15/7/2020

Tỷ lệ đóng BHXH bắt buộc, BHTN, BHYT từ ngày 15/7/2020

10:56 | 10/08/2020

Tới đây, mức đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc vào Quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp sẽ điều chỉnh theo Nghị định 58/2020. Để bạn đọc tiện theo dõi, LuatVietnam đã hệ thống lại toàn bộ tỷ lệ đóng BHXH, bảo hiểm thất nghiệp (BHTN), bảo hiểm y tế (BHYT).

Hội nghị gặp mặt người lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp tại huyện Vị Xuyên

Hội nghị gặp mặt người lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp tại huyện Vị Xuyên

08:10 | 06/08/2020

Thực hiện các nội dung của Kế hoạch kiểm tra liên ngành về công tác Bảo hiểm thất nghiệp năm 2020, ngày 04/8/2020, Trung tâm Dịch vụ việc làm tỉnh Hà Giang đã phối hợp với bảo hiểm xã hội huyện Vị Xuyên tổ chức gặp mặt người lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp năm 2020 tại huyện Vị Xuyên. Tham dự có đồng chí Bùi Văn Lựa - Giám đốc Trung tâm Dịch vụ việc làm, đồng chí Tăng Bá Minh - Phó Giám đốc BHXH huyện Vị Xuyên và người lao động hưởng trợ cấp thất nghiệp năm 2020 tại huyện Vị Xuyên.

Trung tâm Dịch vụ việc làm thực hiện có hiệu quả chính sách bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động

Trung tâm Dịch vụ việc làm thực hiện có hiệu quả chính sách bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động

08:19 | 04/08/2020

Bảo hiểm thất nghiệp là một biện pháp hỗ trợ thiết thực về mặt tài chính cho người lao động trong lúc mất việc làm, nhằm giúp họ khắc phục khó khăn, ổn định cuộc sống. Đồng thời, các cơ chế từ chính sách này còn hỗ trợ tư vấn, giới thiệu việc làm, hỗ trợ học nghề, góp phần ổn định tâm lý, tạo điều kiện thuận lợi để người lao động bị mất việc làm có cơ hội tìm kiếm, thích ứng với công việc mới.

Được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp?

Được tiếp tục hưởng trợ cấp thất nghiệp?

08:13 | 04/08/2020

Trong thời gian thử việc 1 tháng, bà vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu thực hiện thông báo việc làm hằng tháng

Thủ tục hành chính BHTN

Hỏi đáp

Chuyển hưởng trợ cấp thất nghiệp sang tỉnh khác thế nào?
Bà Lê Thị Hải nộp sổ BHXH ở huyện Điện Bàn, tỉnh Quảng Nam để nhận trợ cấp thất nghiệp. Nay bà đã chuyển về tỉnh Thừa Thiên Huế sinh sống, vậy bà có được rút sổ BHXH về BHXH Thừa Thiên Huế nộp không?
Vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi có việc dưới 3 tháng?
Trợ cấp thất nghiệp chia sẻ nhiều khó khăn cho người lao động khi không có việc làm. Với những người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp mà có việc làm, dù công việc chỉ vài ba tháng liệu có còn được hư...
Có được nhận trợ cấp thất nghiệp khi công ty khó khăn cho nghỉ việc tạm thời?
Tôi tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 9/1984 đến nay. Hiện công ty gặp khó khăn nên thông báo cho tôi nghỉ việc từ ngày 1/2/2019 nhưng đến ngày 5/5/2019 tôi mới đủ tuổi nghỉ hưu. Như vậy, ...
Có đề nghị chuyển nơi nhận tiền trợ cấp thất nghiệp được không?
Xin hỏi trước đây, vì công việc nên tôi ở Bắc Ninh. Hiện tôi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp nhưng vì công việc gia đình, tôi phải về Hải Dương. Vậy hàng tháng tôi phải quay lại Bắc Ninh để tìm kiếm...
Có được đi nhận trợ cấp thất nghiệp thay không?
Bố tôi vừa chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng hiện đang ốm phải nằm viện. Tôi có thể thay bố tôi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp được không? Và nếu bố tôi phải nằm viện nhiều ngày, tôi có thể đi...

Hỗ trợ

Đường dây hỗ trợ đăng ký qua mạng, dịch vụ thông tin:

HOTLINE TƯ VẤN
02193.868.114

Nhà tuyển dụng hàng đầu

Ứng viên tiêu biểu

Hoàng Văn Tiêu

Hoàng Văn Tiêu

Hoàng Văn Tiêu
Hoàng Thị Thu

Hoàng Thị Thu

Hoàng Thị Thu
Hoàng Mai Thanh Loan

Hoàng Mai Thanh Loan

Hoàng Mai Thanh Loan
Đào Minh Tuấn

Đào Minh Tuấn

Đào Minh Tuấn
Nguyễn Thị Thoại

Nguyễn Thị Thoại

Nguyễn Thị Thoại
Nguyễn Văn Mão

Nguyễn Văn Mão

Nguyễn Văn Mão

TRANG THÔNG TIN ĐIỆN TỬ TRUNG TÂM DỊCH VỤ VIỆC LÀM TỈNH HÀ GIANG